Chào anh chị! Bên em có mở 1 chi nhánh ở Vũng tàu, có mã số thuế và con dấu riên…

Chào anh chị!
Bên em có mở 1 chi nhánh ở Vũng tàu, có mã số thuế và con dấu riêng nhưng hạch toán phụ thuộc vào trụ sở chính ở TPHCM. Tháng 08/2013 bên em có đăng ký mở thêm các địa điểm kinh doanh cho CN Vũng tàu để hoạt động kinh doanh dịch vụ lưu trú ngắn ngày ở Vũng tàu (cho thuê địa điểm kinh doanh theo từng ngày), đồng thời có đăng ký thêm mục dịch vụ lưu trú ngắn ngày trên GPKD của trụ sở chính công ty ở TP.HCM và GPKD của CN Vũng Tàu. Và tất cả các hợp đồng thuê địa điểm ngoài Vũng tàu đều do trụ sở chính HCM ký kết và đóng dấu theo con dấu trụ sở, nên từ trước đến nay doanh thu phần dịch vụ lưu trú ngắn ngày dưới Vũng Tàu đều do trụ sở chính xuất hóa đơn kê khai theo phương pháp khấu trừ cùng với doanh thu các dịch vụ khác, và nộp thuế ở TP.HCM rất đầy đủ theo từng quý. Nay chi cục thuế Vũng Tàu gửi công văn báo bên em vi phạm thông tư 156/2013 Điều 11 khoản 1.c)”Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc kinh doanh ở địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì đơn vị trực thuộc nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị trực thuộc”. Cho em hỏi thuế Vũng tàu nói như vậy có đúng không, giờ bên em phải giải quyết vấn đề này như thế nào trong khi đã kê khai tờ khai và tiền nộp thuế đã nộp cho thuế TPHCM. Và có bị phạt không, nếu có thì áp dụng mức phạt như thế nào ? Em xin cám ơn ạ.

Tình huống kế toán – Nguồn: Internet

local_offerevent_note August 30, 2017

account_box admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *