Ủy quyền cho bên thuê nhà đất thay tôi thực hiện các nghĩa vụ với cơ quan thuế có được không?

Ủy quyền cho bên thuê nhà đất thay tôi thực hiện các nghĩa vụ với cơ quan thuế có được không?

Tôi có cho cá nhân thuê đất làm xưởng gỗ với giá là 300 triệu/1năm và thanh toán 3tháng /1lần. Hiện tại ngoài thu nhập cho thuê đất, tôi cũng không có thu nhập nào khác, tôi muốn uỷ quyền cho bên thuê thay tôi thực hiện các nghĩa vụ với cơ quan thuế có được không?

Trả lời:
Tại Điều 8 Thông tư số 92 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về khấu trừ thuế, khai thuế, nộp thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản quy định: Cá nhân cho thuê tài sản phải trực tiếp khai thuế với cơ quan thuế bao gồm: cho cho thuê tài sản với cá nhân; cho thuê tài sản với tổ chức không phải là tổ chức kinh tế như cơ quan Nhà nước, tổ chức Đoàn thể, Hiệp hội, tổ chức Quốc tế, Đại sứ quán, Lãnh sự quán, …; cho thuê tài sản với doanh nghiệp, tổ chức kinh tế mà trong hợp đồng không có thoả thuận bên thuê là người nộp thuế.

Căn cứ vào quy định nêu thì trường hợp bạn là cá nhân ký hợp đồng cho thuê tài sản với cá nhân nên bạn phải trực tiếp khai thuế, nộp thuế với cơ quan thuế.

local_offerevent_note February 28, 2017

account_box admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *